Đăng Ký :: Đăng Nhập  :: Trang chủ  :: Sơ đồ Web  :: Liên hệ   Tìm Kiếm   
  23 Tháng Giêng 2022 ..:: Tin tức - Sự kiện » Tin trong tỉnh ::..

 

Người dùng trực tuyến
People Online Thành viên online:
Visitors Khách: 57
Members Thành viên: 0
Total Users Tổng cộng: 57

Số lượt truy cập

43.861.195

 Xem chi tiết
Công trình thiết kế một bước thu phí thẩm định thế nào?
(Cập nhật: 09/06/2021 08:24:58)

Theo phản ánh của ông Nguyễn Phước Toàn (Kiên Giang), căn cứ Thông tư số 210/2016/TT-BTC ngày 10/11/2016 của Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thẩm định thiết kế kỹ thuật, phí thẩm định dự toán xây dựng thì chi phí thẩm định thiết kế kỹ thuật, thẩm định dự toán xây dựng đối với trường hợp thiết kế ba bước; thiết kế bản vẽ thi công, thẩm định dự toán công trình đối với trường hợp thiết kế hai bước được lấy theo Thông tư này.

Ông Toàn hỏi, đối với trường hợp công trình có thiết kế một bước (lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) thì áp dụng thế nào?

Bộ Tài chính trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 24 và Khoản 26 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng quy định:

Khoản 24 Điều 1 sửa đổi, bổ sung Điều 82 như sau:

“Điều 82. Thẩm định, phê duyệt thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở

… 2. Chủ đầu tư thẩm định các nội dung quy định tại Điều 83 của Luật này đối với bước thiết kế sau:

a) Thiết kế FEED trong trường hợp thực hiện hình thức hợp đồng thiết kế - mua sắm vật tư, thiết bị - thi công xây dựng công trình (Engineering - Procurement - Construction, sau đây gọi là hợp đồng EPC);

b) Thiết kế kỹ thuật trong trường hợp thiết kế ba bước;

c) Thiết kế bản vẽ thi công trong trường hợp thiết kế hai bước;

d) Bước thiết kế khác ngay sau bước thiết kế cơ sở trong trường hợp thực hiện thiết kế nhiều bước theo thông lệ quốc tế.

Khoản 26 Điều 1 bổ sung Điều 83a vào sau Điều 83 như sau:

“Điều 83a. Thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở của cơ quan chuyên môn về xây dựng

1. Cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định bước thiết kế xây dựng quy định tại Khoản 2 Điều 82 của Luật này đối với các công trình xây dựng…”.

Như vậy, Luật số 62/2020/QH14 không quy định thẩm định thiết kế kỹ thuật trong trường hợp thiết kế một bước (lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật).

Tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư số 210/2016/TT-BTC ngày 10/11/2016 của Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thẩm định thiết kế kỹ thuật, phí thẩm định dự toán xây dựng quy định phạm vi điều chỉnh như sau:

Thông tư này quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thẩm định thiết kế kỹ thuật, phí thẩm định dự toán xây dựng, bao gồm: Thẩm định thiết kế kỹ thuật, dự toán xây dựng (trường hợp thiết kế ba bước); thiết kế bản vẽ thi công, dự toán xây dựng (trường hợp thiết kế hai bước).

Thông tư số 210/2016/TT-BTC không quy định phí thẩm định thiết kế kỹ thuật đối với trường hợp thiết kế một bước (dự án chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng).

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp cơ quan chuyên môn về xây dựng thực hiện công trình xây dựng có thiết kế một bước thì không thu phí thẩm định thiết kế kỹ thuật theo quy định tại Thông tư số 210/2016/TT-BTC.

Chinhphu.vn

Nguồn: Chinhphu.vn


Tin - Bài khác
Giới thiệu, thông tin, phổ biến Chương trình hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi số
Khắc phục tình trạng địa phương tự ý điều chỉnh kế hoạch phát triển nhà ở
Hỗ trợ doanh nghiệp nâng cao năng suất, chất lượng hàng hóa
Nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, thực hiện bằng được những nhiệm vụ chiến lược
Cắt giảm tối đa chi phí để hỗ trợ người vay vốn trong đại dịch
Hỗ trợ tiêu thụ sản phẩm OCOP và sản phẩm công nghiệp nông thôn
Ra mắt nền tảng chia sẻ thông tin di sản văn hóa phi vật thể tại châu Á-Thái Bình Dương
Quy định quản lý thuế khiến DN có giao dịch liên kết 'mắc cạn': Tổng cục Thuế nói gì?
Ra mắt ứng dụng Du lịch Việt Nam an toà
Phát triển thị trường nông sản: Những nút thắt cần tháo gỡ
Trang 1 trong 8Đầu tiên    Trước   [1]  2  3  4  5  6  7  8  Tiếp   Cuối    
Tìm kiếm trong phần Tin - Bài này
 :: Trang chủ  :: Sơ đồ Web  :: Liên hệ  :: 
Trang tin hỗ trợ doanh nghiệp tỉnh Bình Thuận
Giấy phép: số 126/GP-TTĐT ngày 29/6/2011 của Cục Báo chí, Bộ Thông tin và Truyền thông