Đăng Ký :: Đăng Nhập  :: Trang chủ  :: Sơ đồ Web  :: Liên hệ   Tìm Kiếm   
  09 Tháng Mười Hai 2021 ..:: Tin tức - Sự kiện » Tin trong tỉnh ::..

 

Người dùng trực tuyến
People Online Thành viên online:
Visitors Khách: 24
Members Thành viên: 0
Total Users Tổng cộng: 24

Số lượt truy cập

43.657.324

 Xem chi tiết
Xác định cấp công trình với dự án vừa xây mới, vừa cải tạo
(Cập nhật: 24/05/2021 08:04:00)

Trường có 1.500 học sinh nên theo Thông tư số 03/2016/TT-BXD thì sẽ được phân cấp là cấp 2. Nhưng dự án chỉ xây mới một khối công trình cấp 3, còn lại là sửa chữa, cải tạo.

Ông Vinh hỏi, cấp chung của công trình cải tạo, nâng cấp trường THCS nêu trên là cấp mấy?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Trong dự án có công trình xây dựng mới thì cấp công trình xây mới được xác định theo quy định tại Điều 2 Thông tư số 03/2016/TT-BXD ngày 10/3/2016 của Bộ Xây dựng quy định về phân cấp công trình xây dựng và hướng dẫn áp dụng trong quản lý hoạt động đầu tư xây dựng:

“Điều 2. Nguyên tắc xác định cấp công trình

Cấp công trình quy định tại Thông tư này được xác định theo các tiêu chí sau:

Quy mô công suất, tầm quan trọng: áp dụng cho từng công trình hoặc dây chuyền công nghệ, tổ hợp công trình quy định tại Khoản 3 Điều này được xác định theo Phụ lục 1 Thông tư này. Trường hợp công trình không có tên trong Phụ lục 1 Thông tư này thì cấp công trình được xác định theo quy mô kết cấu quy định tại Điểm b Khoản này.

Loại và quy mô kết cấu: áp dụng cho từng công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng công trình, được xác định theo Phụ lục 2 Thông tư này.

Cấp của một công trình độc lập là cấp cao nhất được xác định trên cơ sở các tiêu chí nêu tại Khoản 1 Điều này.

Dự án đầu tư xây dựng có thể có một, một số công trình chính độc lập hoặc dây chuyền công nghệ chính, tổ họp công trình chính có mối quan hệ tương hỗ với nhau tạo nên quy mô, công năng chung của dự án.

Cấp công trình quốc phòng, an ninh được xác định theo quy định tại Thông tư này. Trường họp công trình quốc phòng, an ninh có tính chất đặc thù, cấp công trình do Bộ Quốc phòng, Bộ Công an quy định”.

Đối với các công trình được thiết kế sửa chữa, cải tạo không thay đổi quy mô, công suất, công năng, kết cấu chịu lực chính thì cấp của công trình được xác định là cấp của công trình trước khi cải tạo, sửa chữa.

Trường hợp công trình được thiết kế cải tạo, sửa chữa làm thay đổi quy mô, công suất, công năng, kết cấu chịu lực chính thì cấp của công trình được xác định theo quy định tại Điều 2 Thông tư số 03/2016/TT-BXD nêu trên.

Nguyên tắc áp dụng cấp công trình trong quản lý các hoạt động xây dựng nêu tại Điều 3 Thông tư số 03/2016/TT-BXD.


Chinhphu.vn

Nguồn: (Chinhphu.vn)


Tin - Bài khác
Thúc đẩy quan hệ với Thái Lan, Anh ngày càng thực chất, hiệu quả 19:31, 19/05/2021
KHCN và đổi mới sáng tạo - Khơi dậy khát vọng, kiến tạo tương lai
Để Khoa học và Công nghệ thực sự trở thành động lực then chốt
Tập trung đẩy nhanh tiến độ giải ngân vốn đầu tư công
Tính toán cẩn trọng việc giảm thuế nhập khẩu ưu đãi thép thành phẩm
Áp dụng biểu mẫu mới trong đăng ký doanh nghiệp từ 1/5/2021
Tiếp thêm sức sống cho thị trường KH&CN
Ứng dụng thương mại điện tử trong tiêu thụ nông sản thời Covid
Ứng dụng thương mại điện tử trong tiêu thụ nông sản thời Covid
Hợp tác đa phương nhằm giải quyết các thách thức toàn cầu
Trang 1 trong 7Đầu tiên    Trước   [1]  2  3  4  5  6  7  Tiếp   Cuối    
Tìm kiếm trong phần Tin - Bài này
 :: Trang chủ  :: Sơ đồ Web  :: Liên hệ  :: 
Trang tin hỗ trợ doanh nghiệp tỉnh Bình Thuận
Giấy phép: số 126/GP-TTĐT ngày 29/6/2011 của Cục Báo chí, Bộ Thông tin và Truyền thông